![](https://www.wisut.net/wp-content/uploads/2023/02/vu.jpg)
วันอาทิตย์ที่ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2566
จิปาถะ เรื่องสั้น เหตุเกิดที่สารขัณฑ์ (อีด๊อท)
26
พระธรรมโกศาจารย์ (หลวงพ่อพุทธทาสภิกขุ) กล่าวว่า “ท่านสาธุชนผู้มีความสนใจในธรรมทั้งหลาย เมื่อพิจารณาดูตามคำตรัสของพระพุทธเจ้า จะเห็นว่าการทำบุญที่สูงสุดนั้น คือการทำคนให้เป็นมนุษย์โดยสมบูรณ์ให้เขาได้รับความสุขสันติ ด้วยหัวใจอันสะอาดปราศจากกิเลส สว่างจากความมัวเมาเข้าใจผิด สงบจากความเร้าร้อนแผดเผาในจิตใจ มีการเข้าถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์อย่างถูกต้อง
แต่อีลากไส้ หรืออีเปรตแห่งสารขัณฑ์พยายามทุกวิถีทางเพื่อทำลายศักดิ์ศรีของความเป็นมนุษย์ของผู้คนที่นั่น ทำให้เราได้ยินเสียงร้องโอดควญอยู่เสมอๆ และวันนี้ จิปาถะ เรื่องสั้น ขอเป็นที่พักใจให้กับผู้ทุกข์ยาก จากเหตุการณ์ที่ไม่น่าจะเกิดขึ้นและยืดเยื้อมาเป็นเวลานาน จนทุกคนเซ็งกันไปหมดแล้ว ผมด้วย ดังนี้จึงขอมอบพื้นที่ จิปาถะ ให้ทุกคนที่ต้องการที่พักใจ ครับผม
นงนภัส บอกว่า “ได้ข่าวแว่วๆ ว่ามีลูกหมารอด 2 ตัวจริงมั้ยคะ ชวนกันคลานหนีออกมาก่อนเมื่อรู้ข่าวว่าไม่รอด แต่ก็ยังวางหมาดอยู่ ฉันไม่รู้เรื่องอะไรด้วยนะ (แล้วสิ่งที่มึงทำกับกูมาเกือบ 10 ปี เขาเรียกว่าอะไร เงินเดือนกูเพิ่มขึ้นไม่เกินครั้งละ 1.7 อีด๊อท) ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ใช้ถ้อยคำหยาบคลาย จากที่เคยเป็นคนอ่อนหวานสถานการณ์มันพาไปค่ะ”
ขอจบด้วย คำสอนของปิยสีโล ภิกขุ : ขี้ หากรู้ว่ามันเหม็น ก็อย่าไปจับ คน หากรู้ว่านิสัยสกปรก ก็อย่าไปคบ ไปคุย ไปสัมผัส ให้เปลืองตัว เปลืองน้าย เสียงาน เสียเวลา เสียอนาคต
…..