![](https://www.wisut.net/wp-content/uploads/2022/12/เก้าอี้ประจำตำแหน่ง.jpg)
วันพุธที่ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2565
จิปาถะ เรื่องสั้น เหตุเกิดที่สารขัณฑ์ (คำอวยพร)
21
ใกล้ปีใหม่แล้ว สมัยก่อน เราจะส่งการ์ดอวยพรหรือของขวัญให้กับคนที่เคารพรัก ซึ่งถือเป็นประเพณีที่ดีงามและเป็นมงคล และปฏิบัติกันมาเป็นเวลาช้านาน แต่ปัจจุบันเราใช้สื่อออนไลน์ส่งคำอวยพรแทน ซึ่งก็ถือว่าดีเหมือนกัน และไม่ต้องเสีบเงิน และวันนี้มีคำอวยพรจากหญิงกล้า พร้อมของขวัญ ถึงนางสาวแต้ม อธิการบดี ม.สารขัณฑ์ ตัวละครของผม และเหล่าบริวาร เป็นคำอวยพรแรกของปี 66 กระผมในนามเจ้าของตัวละครดังกล่าว ขอขอบคุณไว้ ณ โอกาสนี้ด้วย ครับผม
“ของขวัญปีใหม่ 2566..ขออวยพรให้ครอบครัว..นางแต้ม..และบริวาร..รวมทั้งครอบครัวบริวารของนางแต้ม..ขอให้ได้รับของขวัญ..อันล้ำค่า….ทุกครอบครัว..แบ่งๆกันนะค่ะ..ไม่ต้องเซ็นรับ..ไม่ต้องตรวจรับ….เก้าอี้ประจำตำแหน่ง…สวยดีน่ะ… ณ มหาลัยสารขัณฑ์…อยากได้มากใช้ไหม! อย่าลืมเอา..ไปด้วยนะ! อำนาจอยู่ที่ใคร..ทำไม่รู้ ระวังโดน นะท่านโดนแน่นอน!…ฟ้องต่อไป.. ฟ้องๆ 5555 ใกล้ปีใหม่แล้ว ให้ของขวัญปีใหม่ ขอมอบให้นางแต้ม และครอบครัว คงชอบมากนะ ตั้งใจทำให้อย่างดีเลย! ไปไหนให้เอาไปด้วยคงมีความสุข อย่ามาหลอกหลอนข้ามปีเลย กรวดน้ำไปให้แล้ว..” ณ มหาลัยสารขัณฑ์” “ณ มหาลัยสารขัณฑ์นะค่ะ ใครจะสละเหรียญบาท..ใส่ลงได้นะค่ะ”
และ ท่าน PN บอกว่า “เผาให้ด้วยก็จะดีนะครับ 555”
ส่วนเรื่องไอ้ ศ.กะเดียว จาก ม.ขอนไม้ ประธานกรรมการสอบสวนวินัย อาจารย์และพนักงาน 9 คน ที่ถูกกล่าวหาว่า กระทำการที่ขัดต่อกฏข้อบังคับของมหาลัย ทำให้ มหาลัยเสื่อมเสียชื่อเสียง ทำหนังสือให้ผู้ถูกกล่าวหาไปรับทราบข้อกล่าวหา
ซึ่ง ผศ.ดร. บอกว่า “เคยได้ข่าวว่าประธานสอบพูดว่า “ผมเลิกเกี่ยวข้องกับม.สารขัณฑ์นานแล้ว ผมลาออกจากการเป็นกรรมการทุกกรณี” (ผมก็เห็นข่าวนี้เหมือนกัน) แต่เหตุใดจึงมีชื่อหราเป็นประธานสอบฯอยู่เหมือนเดิม จึงขอตั้งข้อสังเกตดังนี้
1.ลายเซ็นประธานสอบฯ ที่ลงในหนังสือที่ส่งถึงอาจารย์และพนักงานทั้ง 9 นั้นเป็นของจริงหรือไม่
2.ถ้าเป็นลายเซ็นจริงและผู้เซ็นยังทำหน้าที่รับใช้นางแต้มอยู่เหมือนเดิม แสดงว่าบุคคลคนนี้เป็นขยะโสโครกที่เป็นอันตรายอย่างยิ่งต่อวงการศึกษา เป็นคนไร้ความน่าเชื่อถือ และคงได้รับค่าตอบแทนการเป็นกรรมการมหาศาลจนยอมถ่มน้ำลายทิ้งแล้วกลับไปกลืนกินน้ำลายตัวเองอีกครั้ง ช่างน่าขยะแขยงและน่าสมเพชที่สุด”
“จะไปเอาอะไรกับพวกเหี้ยเหล่านี้” ครับผม
…